17-4PH H900 vs H1025 vs H1150: Bạn nên chỉ định điều kiện nào?
Oct 10, 2026
17-4PH H900 vs H1025 vs H1150: Khác biệt là gì?
17-4PH (UNS S17400, ASTM A564 Loại 630) là hợp kim giống nhau trong mọi điều kiện. Những thay đổi là nhiệt độ lão hóa và biến số duy nhất đó quyết định độ bền, độ cứng, độ dẻo dai, khả năng chống ăn mòn.
- Chỉ định H900 khi bạn cần độ bền tối đa và khả năng chống mài mòn - ~1.310 MPa độ bền kéo, 40–47 HRC - và có thể tồn tại với độ bền thấp. Hãy nghĩ đến bánh răng, ghế van, tấm mòn. Nó không tuân thủ NACE-và không dành cho dịch vụ chua hoặc sử dụng đông lạnh.
- Chỉ định H1025 khi bạn muốn cân bằng độ bền-đến{2}}độ dẻo dai tốt nhất - ~1.070 MPa, hiệu suất 1.000 MPa, 34–42 HRC. Đây là chế độ mặc định cho trục máy bơm, ốc vít và các bộ phận hàng không vũ trụ chịu tải theo chu kỳ. Đó cũng là nơi mà khả năng chống rỗ đạt đỉnh điểm (lão hóa ~ 550 độ).
- Chỉ định H1150 khi độ bền, khả năng chống clorua SCC và tuân thủ NACE quan trọng hơn cường độ cực đại - ~930 MPa độ bền kéo, 28–37 HRC và điều kiện duy nhất đáp ứng NACE MR0175 / ISO 15156 ( Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC) đối với dịch vụ chua H₂S. Sử dụng nó cho phần cứng dưới biển, hàng hải và ngoài khơi.
Liên kết nhanh:Thanh tròn 17-4PH · tấm 17-4PH · Rèn 17-4PH
Trả lời nhanh: Điều kiện nào, khi nào?
|
Tình trạng |
Tốt nhất cho |
Hãy tránh nó khi |
|
H900 |
Độ bền cực đại, bộ phận mài mòn, bánh răng, chân van, bộ truyền động |
Dịch vụ chua (H₂S), các bộ phận dưới biển, đông lạnh, chịu tác động{0}} |
|
H1025 |
Trục bơm, ốc vít, bộ phận-bánh răng hạ cánh, độ bền-nói chung cao |
Bạn cần độ cứng tối đa **hoặc** tuân thủ NACE |
|
H1150 |
Dưới biển/biển, dịch vụ chua NACE, nhiệt độ-thấp, độ bền cao |
Bạn cần độ bền cao nhất hoặc khả năng chống mài mòn tối đa |

H900 vs H1025 vs H1150: Thuộc tính cơ học theo điều kiện (Tối thiểu ASTM A564)
Đây là những con số thúc đẩy sự lựa chọn. Các giá trị là thông số kỹ thuật tối thiểu điển hình cho thanh/rèn theo tiêu chuẩn ASTM A564 / AMS 5643; tấm (ASTM A693) chạy thấp hơn một chút. Xác minh mức tối thiểu chính xác cho biểu mẫu sản phẩm của bạn trước khi phê duyệt thiết kế-.
|
Tình trạng |
Chu kỳ lão hóa |
Độ bền kéo (MPa) |
Năng suất 0,2% (MPa) |
Độ giãn dài (%) |
Độ cứng (HRC) |
|
Điều kiện A (ủ) |
Dung dịch 1038 độ, không khí |
Lớn hơn hoặc bằng 930 |
Lớn hơn hoặc bằng 725 |
Lớn hơn hoặc bằng 16 |
~28–32 |
|
H900 |
482 độ / 900 độ F, 1 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 1.310 |
Lớn hơn hoặc bằng 1.170 |
Lớn hơn hoặc bằng 10 |
40–47 |
|
H925 |
496 độ / 925 độ F, 4 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 1.172 |
Lớn hơn hoặc bằng 1.069 |
Lớn hơn hoặc bằng 10 |
38–45 |
|
H1025 |
552 độ / 1025 độ F, 4 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 1.070 |
Lớn hơn hoặc bằng 1.000 |
Lớn hơn hoặc bằng 12 |
34–42 |
|
H1075 |
580 độ / 1075 độ F, 4 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 1.000 |
Lớn hơn hoặc bằng 860 |
Lớn hơn hoặc bằng 13 |
31–38 |
|
H1100 |
593 độ / 1100 độ F, 4 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 965 |
Lớn hơn hoặc bằng 795 |
Lớn hơn hoặc bằng 14 |
28–37 |
|
H1150 |
621 độ / 1150 độ F, 4 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 930 |
Lớn hơn hoặc bằng 725 |
Lớn hơn hoặc bằng 16 |
28–37 |
|
H1150M |
760 độ 2 giờ + 621 độ 4 giờ |
Lớn hơn hoặc bằng 930 |
Lớn hơn hoặc bằng 725 |
Lớn hơn hoặc bằng 18 |
24–33 |
|
H1150D |
621 độ 4 giờ + 621 độ 4 giờ (gấp đôi) |
Lớn hơn hoặc bằng 930 |
Lớn hơn hoặc bằng 725 |
Lớn hơn hoặc bằng 18 |
24–33 |
Các giá trị Điều kiện A được hiển thị là các phạm vi-được ủ của giải pháp phổ biến, không phải lúc nào cũng là một mục hàng A564.
Cách đọc sự cân bằng-:
- Sức mạnh tăng lên khi nhiệt độ lão hóa giảm xuống. H900 có hiệu suất mạnh hơn ~ 40% so với H1150.
- Độ dẻo dai và độ dẻo di chuyển theo hướng ngược lại. H1150 tăng gấp đôi độ giãn dài của H900 (16% so với 10%).
- Hardness is the cleanest proxy. If a spec demands >33 HRC, bạn bị khóa khỏi dịch vụ chua của NACE (xem Phần 5).

Nhiệt độ và chu kỳ lão hóa
|
Tình trạng |
Nhiệt độ lão hóa |
Giữ thời gian |
làm mát |
Nó mua gì cho bạn |
|
H900 |
482 độ (900 độ F) |
1 h |
Không khí |
Sức mạnh tối đa, độ cứng đỉnh cao |
|
H1025 |
552 độ (1025 độ F) |
4 h |
Không khí |
Cân bằng sức mạnh + độ dẻo dai |
|
H1150 |
621 độ (1150 độ F) |
4 h |
Không khí |
Độ dẻo dai, sức đề kháng SCC, NACE |
Lưu ý độ dài chu kỳ: H900 có tuổi là 1-giờ; H1025 và H1150 có độ tuổi 4 giờ. Sự khác biệt đó là một lý do khiến H900 có mức phí bảo hiểm nhỏ và tại sao một số cửa hàng thích mua Điều kiện A và bảo quản nội bộ để kiểm soát dung sai chặt chẽ.
H900 vs H1025 vs H1150: Giới hạn ăn mòn, NACE & Dịch vụ
Đây là lúc người mua bị thiệt hại vì ba điều kiệnkhôngcó thể hoán đổi cho nhau khi sử dụng ngay cả khi cường độ có vẻ "đủ gần".
|
Nhân tố |
H900 |
H1025 |
H1150 |
|
Ăn mòn chung |
~ cấp độ 304 |
~ cấp độ 304 |
~ cấp độ 304 |
|
Khả năng chống rỗ |
Tốt |
Tốt nhất (~550 độ lão hóa) |
Thấp hơn một chút |
|
Kháng SCC clorua |
Thấp nhất (cứng) |
Vừa phải |
Tốt nhất (mềm nhất) |
|
NACE MR0175 / ISO 15156 |
No (>33 HRC) |
Không (tối đa 42 HRC) |
Có (đặt hàng Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC) |
|
Nguy cơ giòn hydro |
High (>35 HRC) |
Trung bình-cao |
Thấp nhất |
|
Nhiệt độ dịch vụ liên tục tối đa |
~316 độ |
~316 độ |
~316 độ |
|
Giới hạn nhiệt độ-thấp |
Không được đề xuất |
Đến ~-50 độ |
Đến ~ -80 độ (H1150D đến -196 độ) |
Hai kỹ sư trung thực nên cẩn thận nên tiếp thu:
1. NACE là cổng độ cứng, không phải cổng hóa học.Chỉ H1150, H1150M và H1150D mới có thể được cung cấp ở mức Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC, là mức trần NACE MR0175 cho 17-4PH trong dịch vụ H₂S. Nếu dự án của bạn gặp khó khăn (đầu giếng, đường ống, nhà máy lọc dầu), H900 và H1025 sẽ không còn nữa cho dù chúng có mạnh đến đâu.
2. "Ăn mòn tốt nhất" phụ thuộc vào điều kiện-.Khả năng chống rỗ thực sự tốt nhất ở nhiệt độ lão hóa H1025 và giảm xuống một chút ở H1150. Nếu không cóứng suất clorua-nứt do ăn mòn- chế độ hỏng hóc làm chết trục trong nước biển - H1150 mềm hơn sẽ thắng vì độ cứng dẫn đến tính nhạy cảm của SCC. Trong nước biển tù đọng ấm áp, ngay cả H1150 cũng có thể bị chìm; đối với nhiệm vụ đó, bạn nên xem xét song công 2205 hoặc 2507, không phải bất kỳ điều kiện 17-4PH nào.
H900 vs H1025 vs H1150: Real-Lựa chọn thế giới (5 trường hợp)
1. Thân van dưới biển, Biển Bắc.Chua + clorua. →17-4PH H1150, Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC, được chứng nhận NACE MR0175.H900 sẽ không đạt được cổng độ cứng ngay ngày đầu tiên.
2. Trục bơm downhole, H₂S nhẹ.Cần sức mạnh nhưng phải tồn tại nhờ sunfua. →H1150với tài liệu NACE; Rủi ro H1025 vượt quá giới hạn 33 HRC sau tuổi.
3. Chốt bánh răng-hạ cánh của máy bay, tải trọng theo chu kỳ.Mệt mỏi + tác động. →17-4PH H1025.Thấp hơn một chút so với cường độ tối đa của H900, nhưng độ dẻo dai cao hơn giúp nó không bị gãy giòn khi va chạm.
4. Tấm / bánh răng chịu mài mòn, chịu mài mòn khô, không bị ăn mòn. → 17-4PH H900.Độ cứng tối đa, không có vấn đề về chua hoặc nhiệt độ thấp,{0}}có quy tắc mài mòn.
5. Vít-chế biến thực phẩm, môi trường xung quanh, vệ sinh. → H1150 hoặc H1025với chứng chỉ 3.1. Sức mạnh xóa tải; H1150 giúp đánh bóng dễ dàng hơn và độ bền tốt nhất.
H900 vs H1025 vs H1150: Giá
Xử lý nhiệt là đường chi phí thực tế chứ không phải lỗi làm tròn. FOB đại diện-Chỉ dẫn của Trung Quốc cho thanh có EN 10204 3.1:
|
Tình trạng |
Cao cấp so với Điều kiện A (thanh) |
Tại sao |
|
Điều kiện A (chưa già) |
Đường cơ sở (rẻ nhất) |
Không có hoạt động lão hóa |
|
17-4PH H900 |
+15–25% |
Kiểm soát đỉnh, tuổi chặt 1 giờ, tải thử nghiệm tối đa |
|
17-4PH H1025 |
+8–15% |
4 h tuổi, QC tiêu chuẩn |
|
17-4PH H1150 |
+5–12% |
4h tuổi, dễ làm nhất |
|
H1150 + NACE ( Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC) |
+10–20% trên cùng |
Phân loại độ cứng + tài liệu |
Số hiệu-biểu mẫu và-chứng nhận đầy đủ đều có trongHướng dẫn giá 17-4PH 2026. Bài học rút ra: việc theo đuổi H900 "để đề phòng" có thể tăng thêm 20% + chi phí vật liệu trong khi lặng lẽ khiến bộ phận đó không thể sử dụng được trong dịch vụ chua chát.
Khoảng 17-4PH: Những lỗi thường gặp của người mua
1. Viết "17-4PH" không có điều kiện.Bạn nhận được bất cứ điều gì nhà máy mặc định. Luôn ghi rõ H900/H1025/H1150 (hoặc A).
2. Chỉ định H900 cho phần dịch vụ{1}}không tốt.Nó không thể đáp ứng NACE Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC. Làm lại hoặc từ chối sau.
3. Sử dụng H900 trong nhiệm vụ đông lạnh.Đó là sự lựa chọn tồi tệ nhất dưới -50 độ. Sử dụng H1150/H1150D.
4. Gia công ở trạng thái cũ khi bạn có thể gia công Điều kiện A.Máy A dễ dàng (~30 HRC); H900 là gấu. Máy-thô sơ ở dạng A, sau đó lão hóa và lên kế hoạch thay đổi kích thước ~0,05%.
5. Giả sử HRC cao hơn=thì khả năng ăn mòn tốt hơn.Điều này ngược lại với SCC. H1150 mềm hơn có khả năng chống nứt clorua tốt hơn H900.
6. Lãng quên thời gian tuổi tác.H900 là 1 giờ; H1025/H1150 là 4 giờ. Trộn chúng lại sẽ thay đổi lịch trình lò và giá cả.
7. So sánh H900 và H1150 chỉ về sức mạnh.Chúng dành cho các chế độ hư hỏng khác nhau; lựa chọn phù hợp là về độ dẻo dai, NACE và nhiệt độ, không chỉ MPa.
Danh sách kiểm tra quyết định - Bạn nên chỉ định điều kiện nào?
Trả lời từ trên xuống dưới; dừng lại ở câu "có" đầu tiên.
1. Bộ phận này có nằm trong dịch vụ H₂S / chua (NACE MR0175 / ISO 15156) không? → H1150 Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC(hoặc H1150M/H1150D). Không có điều kiện nào khác đủ điều kiện.
2. Nó có phải là chất đông lạnh (dưới -50 độ) không? → H1150(đến -80 độ) hoặcH1150D(đến -196 độ). Không bao giờ H900.
3. Nó có thấy tác động nặng hoặc đạp xe mệt mỏi không? → H1025để cân bằng độ bền{0}}độ dẻo dai.
4. Đây có phải là bộ phận chịu mài mòn thuần túy/độ bền-tối đa không bị ăn mòn hoặc tiếp xúc với axit không? → H900.
5. Bạn chỉ cần sức mạnh "đủ tốt" cộng với độ dẻo dai và khả năng ăn mòn tốt nhất? → H1150.
6. Vẫn không chắc chắn?Mặc định làH1025dành cho các bộ phận cơ khí-trên đất liền vàH1150cho bất cứ điều gì ở nước ngoài hoặc chua.
Câu hỏi thường gặp
Sự khác biệt giữa 17-4PH H900, H1025 và H1150 là gì?
Cùng một hợp kim (UNS S17400), nhiệt độ lão hóa khác nhau. H900 già đi ở 482 độ cho độ bền cực đại (độ bền kéo 1.310 MPa, 40–47 HRC). H1025 lão hóa ở nhiệt độ 552 độ để cân bằng độ bền{11}}độ bền (độ bền kéo 1.070 MPa, 34–42 HRC). H1150 có tuổi thọ ở 621 độ cho độ bền tối đa và khả năng chống ăn mòn/chống SCC (độ bền kéo 930 MPa, 28–37 HRC).
Điều kiện 17-4PH nào mạnh nhất?
H900. Nó mang lại độ bền kéo và độ bền chảy cao nhất (~1.310 / 1.170 MPa) và độ cứng cao nhất (40–47 HRC) trong điều kiện tiêu chuẩn.
Điều kiện 17-4PH nào khó khăn nhất?
H1150 (và H1150D có tuổi đời gấp đôi/H1150M cũ hơn{3}}). H1150 có độ giãn dài cao nhất (Lớn hơn hoặc bằng 16%) và độ cứng thấp nhất nên hấp thụ va đập và chống gãy giòn tốt nhất.
H900 NACE có tuân thủ không?
Số độ cứng H900 đạt 40–47 HRC, cao hơn mức trần NACE MR0175 / ISO 15156 là 33 HRC cho 17-4PH trong dịch vụ chua H₂S. Chỉ H1150, H1150M và H1150D được cung cấp ở mức Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC mới đủ điều kiện.
H1025 có thể được sử dụng trong dịch vụ chua?
Nói chung là không. H1025 có thể đạt tới 42 HRC, trên giới hạn 33 HRC NACE. Nếu một dự án yêu cầu NACE MR0175, hãy chỉ định H1150 ở mức Nhỏ hơn hoặc bằng 33 HRC.
Điều kiện nào là tốt nhất cho nước biển hoặc dịch vụ hàng hải?
H1150, vì độ cứng thấp hơn của nó mang lại khả năng chống nứt ăn mòn do ứng suất clorua-tốt nhất. Đối với việc rỗ trong nước biển tù đọng ấm áp, thậm chí H1150 có thể là - 2205 cận biên hoặc song công 2507 là sự lựa chọn mạnh mẽ hơn ở đó.
Điều kiện nào có khả năng chống ăn mòn tốt nhất?
Ăn mòn chung là khoảng 304 cho cả ba. Đối với clorua SCC, H1150 là tốt nhất. Đối với hiện tượng rỗ xung quanh, điện trở thực sự đạt cực đại gần nhiệt độ lão hóa H1025 (~550 độ) và giảm nhẹ ở H1150.
H900 có phù hợp với dịch vụ ở nhiệt độ-thấp hoặc đông lạnh không?
Không. H900 là sự lựa chọn tồi tệ nhất dưới khoảng -50 độ vì độ bền thấp. Sử dụng H1150 (đến -80 độ) hoặc H1150D (đến -196 độ).
Tôi nên gia công ở điều kiện nào?
Máy ở Điều kiện A (mềm, ~30 HRC) bất cứ khi nào có thể, sau đó lão hóa đến điều kiện cuối cùng. Nếu bạn phải gia công vật liệu đã cũ, H1150M sẽ hoạt động tốt nhất trong các điều kiện gia công cũ. Lập kế hoạch cho sự thay đổi kích thước khoảng 0,05% trong quá trình lão hóa.
H900 có đắt hơn H1150 không?
Thường thì có. H900 thường có giá cao hơn +15–25% so với thanh Điều kiện A so với +5–12% đối với H1150, do kiểm soát quy trình chặt chẽ hơn. Việc thêm tuân thủ NACE vào H1150 sẽ bổ sung thêm +10–20%.
Bạn có thể hàn 17-4PH ở điều kiện H900 hoặc H1150 không?
Có, nhưng đặc tính mối hàn khác với kim loại cơ bản. Cách thực hành tốt nhất: hàn ở Điều kiện A, sau đó lão hóa toàn bộ cụm lắp ráp. Việc hàn H1150 trước{2}}với chính nó thường chỉ cần xử lý nhiệt nhẹ sau khi hàn; Mối hàn H900 được hưởng lợi từ việc-giải pháp lại và-tuổi lại để khôi phục độ bền.
Tình trạng này có ảnh hưởng đến nhiệt độ sử dụng tối đa không?
Không - tất cả các điều kiện đều có chung mức trần dịch vụ liên tục khoảng 316 độ (600 độ F). Trên mức đó, độ bền và độ ăn mòn giảm xuống và bạn nên chuyển sang hợp kim niken.
Hầu hết người mua đều mặc định điều kiện nào?
H1150 là điều kiện được chỉ định phổ biến nhất cho mục đích sử dụng công nghiệp nói chung vì nó cân bằng độ bền, độ bền và độ ăn mòn. H1025 là mặc định phổ biến cho các bộ phận cơ khí và hàng không vũ trụ có độ bền-cao.
H1150 có thể thay thế H900 trong thiết kế không?
Chỉ khi tải trọng thiết kế nằm trong đường bao cường độ thấp hơn của H1150 (Độ bền kéo lớn hơn hoặc bằng 930 MPa, Năng suất lớn hơn hoặc bằng 725 MPa). Nếu bộ phận thực sự cần cường độ tối đa của H900 thì H1150 sẽ không được thiết kế-tốt.
Làm cách nào để chỉ định điều kiện trên đơn đặt hàng?
Nêu rõ tiêu chuẩn và điều kiện, ví dụ: "ASTM A564 Loại 630, 17-4PH, Điều kiện H1025" và thêm các yêu cầu về trần độ cứng/NACE/chứng chỉ khi áp dụng. Không bao giờ đặt hàng "17-4PH" một mình.







