Giá 17-4PH mỗi kg năm 2026: theo hình thức, tình trạng & chứng nhận

Oct 09, 2026

Giá 17-4PH 2026: USD/kg theo hình thức, tình trạng & chứng nhận

 

Chạy 17-4PH thương mại$3,00–5,50/kg cho thanh cán nóng-Và$4,80–8,00/kg cho đĩa(FOB Trung Quốc, EN 10204 3.1). Con số tăng lên$8–16/kg đối với mặt bích rèn và $9–18/kg đối với phụ kiện đường ống gia công, và để$15–28/kg khi bạn yêu cầu truy xuất nguồn gốc hàng không vũ trụ AMS 5643 đầy đủ. Ba yếu tố tác động đến giá hơn bất cứ thứ gì khác:hình thức sản phẩm, cáiđiều kiện xử lý nhiệt(mua hàng cũ thay vì Điều kiện A sẽ tăng thêm khoảng 5–20%) vàcấp độ chứng nhận(Chứng nhận AMS có thể tăng gấp đôi giá thương mại).

 

Bảng giá thép không gỉ 17 4 ph (2026, FOB Trung Quốc)

 

Đây là phạm vi ngân sách mang tính biểu thị cho các hạng thương mại và xuất khẩu tiêu chuẩn. Báo giá thực tế của bạn phụ thuộc vào kích thước, tình trạng, chứng chỉ và số lượng.

Mẫu sản phẩm

Tình trạng điển hình

Chứng nhận

Khoảng giá (USD/kg)

Thanh tròn cán nóng-(đen)

A / H1150

VN 10204 3.1

$3.00 – 5.50

Thanh tròn được bóc/đánh bóng

A / H900

Thương mại – AMS 5643

$5.50 – 12.00

Đĩa cán nóng

A

VN 10204 3.1

$4.80 – 8.00

Tấm cán nguội

A

Thuộc về thương mại

$5.50 – 9.50

Tấm tiếp đất-chính xác

A / H900

Dung sai chặt chẽ / AMS

$8.50 – 15.00

Ống / ống liền mạch

A / H1150

VN 10204 3.1

$6.00 – 11.00

Mặt bích rèn

A / H1150

VN 10204 3.1 / NACE

$8.00 – 16.00

Phụ kiện đường ống (rèn / gia công)

A / H1150

VN 10204 3.1

$9.00 – 18.00

rèn tùy chỉnh

A / H900 / H1150

AMS/thông số khách hàng

$10.00 – 22.00

Thanh & tấm hàng không vũ trụ

H900 / H1025 / H1150

AMS 5643, dấu vết đầy đủ

$15.00 – 28.00

 

Hai mẫu phù hợp với mọi nguồn mà chúng tôi đã kiểm tra.Bar là hình thức rẻ nhấtbởi vì nó cần ít xử lý nhất.Mặt bích, phụ kiện và vật rèn có giá cao nhất- không phải vì hợp kim khác nhau mà vì bạn đang trả tiền cho việc gia công, rèn và giảm năng suất đối với vật liệu bị cắt bỏ. Một mặt bích rèn có giá 8–16 USD/kg hầu hết đều là tấm có giá 4–8 USD/kg tương tự, được định hình lại và thử nghiệm.

Liên hệ với chúng tôi

 

17-4 PH Stainless Steel Round Bar, Plate sheet, forgings, flanges

 

17-4PH là gì và tại sao giá lại thay đổi nhiều như vậy?

17-4PH (UNS S17400, AISI 630, EN 1.4542) là thép không gỉ làm cứng kết tủa martensitic. Khoảng 17% crom, 4% niken, cộng với 3–5% đồng và 0,15–0,45% niobi tạo nên độ cứng thực sự trong quá trình lão hóa. Nó nằm trong khoảng giá trên 304/316 nhưng thấp hơn nhiều so với siêu hợp kim niken, bởi vì nó có được sức mạnh duy trì: H1025 cho hiệu suất khoảng 1.000 MPa so với ~ 170 MPa đối với 316L.

 

Giá thay đổi vì "17-4PH" không phải là một sản phẩm. Nó vận chuyển dưới dạng thanh, tấm, tấm, ống, vật rèn, mặt bích và phụ kiện; ở Điều kiện A (mềm, chưa lão hóa) hoặc bất kỳ điều kiện nào trong số H900–H1150 (tuổi ở các cường độ khác nhau); và với bất kỳ thứ gì từ chứng chỉ nhà máy cơ bản đến truy xuất nguồn gốc hàng không vũ trụ đầy đủ. Mỗi công tắc sẽ thay đổi thời gian nung, quá trình thử nghiệm và sản lượng phế liệu - và do đó thay đổi giá trị USD/kg.

 

Điều kiện xử lý nhiệt{0}}thay đổi giá như thế nào?

 

Điểm vào rẻ nhất làĐiều kiện A- giải pháp-ủ, mềm, sẵn sàng cho máy. Các điều kiện cũ sẽ tăng thêm thời gian nung, kiểm soát chặt chẽ hơn và thử nghiệm cơ học bổ sung. Người mua đôi khi mua Điều kiện A và bảo quản-trong nhà để tiết kiệm tiền, nhưng chỉ khi họ có khả năng xử lý nhiệt-đủ tiêu chuẩn và có thể chấp nhận rủi ro về lợi nhuận.

Tình trạng

Sức mạnh vs A

Chi phí bổ sung so với điều kiện A

sử dụng điển hình

Điều kiện A

Đường cơ sở (mềm)

0% (rẻ nhất)

Gia công trống,-gia công trong nhà

H900

Cao nhất

+10–20%

Bánh răng, ghế van, cường độ tối đa

H1025

Cao

+8–15%

Trục bơm, van, ốc vít

H1075

-cao trung bình

+6–12%

Cấu trúc tải-vừa phải

H1100

Trung bình

+5–10%

Cải thiện độ dẻo dai

H1150 / H1150M

Thấp hơn, khó khăn nhất

+5–12%

Dịch vụ biển, ngầm, dịch vụ chua

Nguyên tắc chung:mỗi bước hướng tới sức mạnh tối đa (H900) tốn kém hơn mỗi bước hướng tới độ dẻo dai (H1150), bởi vì H900 yêu cầu kiểm soát quy trình chặt chẽ nhất và xử lý vật liệu cứng nhất. Nếu bản vẽ của bạn yêu cầu H1025, đừng trả tiền H900 - và ngược lại.

 

17-4PH material Heat-Treat Condition

 

Chứng nhận thay đổi giá như thế nào?

 

Chứng nhận/Kiểm tra

Cao cấp vs thương mại

EN 10204 2.2 (chứng chỉ kiểm tra)

Đường cơ sở (0%)

EN 10204 3.1 (chứng chỉ kiểm tra nhà máy)

+3–8%

EN 10204 3.2 (bên-thứ ba)

+8–15%

PMI (nhận dạng vật liệu tích cực)

+3–6%

UT theo tiêu chuẩn ASTM A388

+5–12%

NACE MR0175 (chua, chỉ H1150)

+10–20%

AMS 5643 (hàng không vũ trụ, dấu vết đầy đủ)

+40–100%

Chứng nhận là nơi ngân sách lặng lẽ bị rò rỉ. Chứng chỉ thương mại cơ bản hầu như không tốn kém gì; tài liệu về dịch vụ hàng không vũ trụ và{1}}có thể mang lại nhiều lợi nhuận nhờ khả năng truy xuất nguồn gốc, nhân chứng của bên thứ ba-và NDT bổ sung.

 

Tại sao giá 17-4PH thay đổi vào năm 2026?

 

Ba thế lực ấn định con số 2026:

1. Niken.17-4PH mang ~3–5% niken, vì vậy niken là đòn bẩy nguyên liệu thô chiếm ưu thế. Niken LME lên tới khoảng22.000 USD/tấn vào tháng 2 năm 2026, sau đó giảm xuống gần như15.500–16.300 USD/tấn vào tháng 10. Mỗi đợt vận chuyển niken trị giá 1.000 USD/tấn sẽ làm chi phí cơ bản 17-4PH tăng thêm vài phần trăm.

 

2. Xử lý nhiệt và năng lượng.Lò lão hóa, UT và hoàn thiện bề mặt tiêu tốn nhiều năng lượng-. Xu hướng năm 2026 về các thông số kỹ thuật hàng không vũ trụ chặt chẽ hơn và thời gian sản xuất tấm dày dài hơn đã đẩy chi phí xử lý lên cao.

 

3. Hình thức và năng suất.Tấm mỏng, thanh nối đất có-dung sai chặt và kho có đường kính-nhỏ sẽ dẫn đến các khoản phạt về lợi nhuận hiển thị trực tiếp bằng đô la/kg.

 

17-4PH so với các lựa chọn thay thế - Giá mỗi kg và chi phí vòng đời

 

Đơn giá chỉ là một nửa câu chuyện. Vì 17-4PH mạnh hơn khoảng 5–6× so với 316L nên bạn thường có thể chỉ định phần nhỏ hơn nhiều để mang cùng tải trọng - điều này có thể làm cho thành phẩm rẻ hơn mặc dù giá $/kg cao hơn.

Cấp

Giá tham khảo (USD/kg)

Năng suất (MPa)

Khi nó thắng về chi phí

17-4PH (H1025)

$3–8 (phụ thuộc vào biểu mẫu)

~1,000

Cường độ cao ở mức độ ăn mòn vừa phải

316L

$2.5–4.5

~170

Dẫn ăn mòn; sức mạnh thứ cấp

15-5PH

$4–9

~1,000

Độ bền như nhau, độ bền ngang sạch hơn

13-8 tháng

$8–16

~1,150

Độ bền cao hơn + ăn mòn tốt hơn

410

$1.5–3

~620

Chi phí-theo định hướng, nhu cầu ăn mòn thấp

2507 (siêu song công)

$6–12

~550

Nước biển nóng, hàm lượng clorua cao

Đừng đọc "17-4PH đắt hơn 316L" vì "316L rẻ hơn". Nếu trục 316L cần đường kính gấp ba lần để phù hợp với độ bền của trục 17-4PH, thì phần 316L có thể nặng hơn và đắt hơn ở khối lượng thô, đồng thời khó gia công hơn. So sánhthành phần đã hoàn thành, không phải USD/kg.

 

Làm thế nào để nhận được báo giá 17-4PH chính xác

 

Hầu hết các trích dẫn tồi đều đến từ những câu hỏi mơ hồ. Hãy cung cấp cho nhà cung cấp của bạn tám chi tiết sau và bạn sẽ nhận được một con số mà bạn thực sự có thể dự trù ngân sách:

1. Đặc điểm kỹ thuật & lớp- ASTM A564 (thanh/vật rèn), A693 (tấm/tấm), A705 (vật rèn) hoặc AMS 5643.

2. Hình thức sản phẩm- thanh, tấm, ống, mặt bích, khớp nối, rèn.

3. Kích cỡ- đường kính / độ dày / OD / DN và chiều dài hoặc số lượng.

4. điều kiện xử lý nhiệt- Điều kiện A, H900, H1025, H1075, H1100, H1150 hoặc H1150M.

5. Bề mặt hoàn thiện- mặt đất đen, ngâm, sáng, bóc vỏ, không có tâm.

6. Chứng nhận- EN 10204 2.2 / 3.1 / 3.2, AMS 5643, NACE MR0175, PMI, UT (A388).

7. Số lượng- lô dùng thử 50 kg có giá mỗi kg cao hơn nhiều so với đơn hàng 5 tấn.

8. Ứng dụng- dầu khí, hàng không vũ trụ, hàng hải, v.v., vì vậy nhà cung cấp đánh dấu-các nhu cầu về dịch vụ hoặc truy xuất nguồn gốc.

RFQ chính xác cũng là biện pháp kiểm soát chất lượng của bạn: nếu nhà cung cấp báo giá H900 nhưng bản vẽ của bạn cần H1150 cho NACE, thì sự khác biệt sẽ xuất hiện trước khi bạn đặt hàng chứ không phải sau khi các bộ phận bị hỏng.

Báo giá miễn phí

Câu hỏi thường gặp:

 

17-4PH giá bao nhiêu một kg vào năm 2026?

Thương mại 17-4PH có giá khoảng $3,00–5,50/kg đối với thanh cán nóng và $4,80–8,00/kg đối với tấm (FOB Trung Quốc, EN 10204 3.1). Mặt bích và phụ kiện có giá 8–18 USD/kg và vật liệu hàng không vũ trụ AMS 5643 đầy đủ có giá 15–28 USD/kg.

 

Tại sao 17-4PH đắt hơn inox 304 hoặc 316?

Do hợp kim đồng và niobi cộng với quá trình-xử lý nhiệt lão hóa nhiều bước{1}} và 316 là loại austenit tiêu chuẩn; 17-4PH là hợp kim làm cứng kết tủa đặc biệt được chế tạo để tăng độ bền và độ bền đó cho phép bạn sử dụng ít vật liệu hơn trên mỗi bộ phận.

 

Điều kiện xử lý nhiệt có làm thay đổi giá không?

Đúng. Điều kiện A là rẻ nhất vì nó bỏ qua quá trình lão hóa. Mua hàng cũ (H900–H1150) thường tăng thêm 5–20%, trong đó H900 đứng đầu trong phạm vi đó do quy trình kiểm soát chặt chẽ nhất.

 

Vật liệu AMS 5643 có đáng giá cao hơn không?

Chỉ khi ứng dụng của bạn yêu cầu nó. AMS 5643 bổ sung thêm 40–100% cho khả năng truy xuất nguồn gốc hàng không vũ trụ, UT và kiểm soát lô. Nếu bạn không cần nó, A564 thương mại có chứng chỉ EN 10204 3.1 sẽ rẻ hơn nhiều và hoàn toàn đầy đủ.

 

Hình thức rẻ nhất của 17-4PH là gì?

Thanh tròn cán nóng-ở Điều kiện A vì cần ít xử lý nhất. Rèn, mặt bích và phụ kiện là những dạng đắt nhất do gia công và giảm năng suất.

 

Chứng nhận thêm bao nhiêu vào giá?

Chứng chỉ EN cơ bản 10204 3.1 bổ sung thêm khoảng 3–8%. Bên thứ ba-3.2 tăng thêm 8–15%. NACE MR0175 (dịch chua, H1150) thêm 10–20%. AMS 5643 đầy đủ có thể thêm 40–100%.

 

Tại sao giá 17-4PH tăng vào năm 2026?

Chủ yếu là niken. Niken LME đạt đỉnh gần 22.000 USD/tấn vào tháng 2 năm 2026 trước khi giảm xuống ~15.500–16.300 USD/tấn vào tháng 10. Kết hợp với chi phí năng lượng và xử lý, giá năm 2026 cao hơn năm 2025 khoảng 5–8%.

 

Trung Quốc-xuất xứ 17-4PH có rẻ hơn không?

Đúng. Thanh và tấm thương mại có nguồn gốc từ Trung Quốc-thường thấp hơn 20–40% so với giá giao ngay tại Châu Âu và Bắc Mỹ đối với các loại tương đương. Khoảng cách được thu hẹp đối với sản phẩm-được chứng nhận hàng không vũ trụ hoặc được gia công chặt chẽ.

 

Tôi có thể tiết kiệm tiền bằng cách mua Điều kiện A và tự mình sử dụng nó không?

Có thể là nếu bạn có khả năng xử lý nhiệt-đủ tiêu chuẩn và có thể chấp nhận rủi ro về năng suất. Mặt khác, việc mua tình trạng cũ từ nhà máy sẽ an toàn hơn và thường rẻ hơn khi bạn tính đến thời gian nung và phế liệu của chính mình.

 

Sự chênh lệch giá giữa 17-4PH và 15-5PH là bao nhiêu?

15-5PH thường có mức phí bảo hiểm nhỏ (khoảng $4–9/kg so với $3–8/kg) để có độ bền ngang sạch hơn vì nó không có dây ferit. Sức mạnh và sự ăn mòn là gần nhau.

 

Tổng chi phí của 17-4PH so với 316L như thế nào?

17-4PH có giá cao hơn trên mỗi kg nhưng mang lại năng suất gấp 5–6×. Đối với các bộ phận quan trọng về độ bền, bạn thường có thể giảm kích thước phần, điều này có thể làm cho bộ phận hoàn thiện rẻ hơn bộ phận 316L quá khổ.

 

Tôi có thể mua thanh, tấm, ống, mặt bích và phụ kiện 17-4PH ở đâu?

Từ các nhà xuất khẩu trực tiếp-của nhà máy (tốt nhất về số lượng và thông số tùy chỉnh) hoặc nhà phân phối địa phương (tốt nhất cho các lô nhỏ khẩn cấp). oepipe.com cung cấp thanh, tấm, ống, mặt bích và phụ kiện UNS S17400 có chứng chỉ EN 10204 3.1 và xử lý nhiệt theo tiêu chuẩn ASTM A564 / A693.