Hastelloy C22 so với C276
Sep 04, 2026
Hastelloy C22 vs C276|Sự khác biệt giữa C22 và C276
Hastelloy C22 vs C276: Hastelloy C22 chống oxy hóa và hỗn hợp axit tốt hơn; C276 chứa nhiều molypden và vonfram hơn, hoạt động tốt hơn trong các axit khử tinh khiết như axit clohydric nóng và có giá thấp hơn 15–25%.
- Hợp kim C22:Hastelloy C22, UNS N06022, W.Nr.2.4602, NiCr21Mo14W
- Hợp kim C276:Hastelloy C276, UNS N10276, W.Nr. 2.4819, NiCr16Mo15W
Một người mua đã gửi email cho chúng tôi vào tháng trước với thông số kỹ thuật có nội dung "Hastelloy C276 hoặc tương đương". Ứng dụng này là một lò phản ứng xử lý axit nitric-hỗn hợp sunfuric có mang clorua. "Hoặc tương đương" đó là lúc việc lựa chọn vật liệu trở nên đắt đỏ - vì C22 không giảm-tương đương với C276 trong dịch vụ đó và C276 không tương đương với C22 trong dịch vụ của bạn.
Hastelloy C22 vs C276: Lựa chọn thế nào?
| Yêu cầu | Vật liệu được đề xuất | Lý do |
| Hỗn hợp axit oxy hóa/khử (HNO₃ + HCl, clorua sắt) | C22 (N06022) | ~22% Cr tạo thành một màng thụ động ổn định có thể sống sót sau sự tấn công oxy hóa |
| Axit clohydric nóng tinh khiết (không có chất oxy hóa) | C276 (N10276) | Mo (16%) + W cao hơn cho tốc độ ăn mòn thấp hơn trong axit khử |
| Ăn mòn rỗ và kẽ hở bằng nước biển / clorua | C22 (vùng bắn nước), C276 (kẽ hở sâu) | C22 có Cr và nhiệt độ rỗ tới hạn cao hơn; C276 có Mo cao hơn cho các kẽ hở chật hẹp |
| Khử lưu huỳnh khí thải (FGD) | C22 để oxy hóa vùng đầu ra/hâm nóng; C276 để giảm bùn hấp thụ | C22 được phát triển nhằm mục đích-cho các điều kiện oxy hóa FGD |
| Clo ướt, hypochlorite, clo dioxide | Cả hai, C22 đều được ưa chuộng hơn trong dịch vụ oxy hóa clorua | Cả hai đều nằm trong số ít hợp kim tồn tại trong clo ướt |
| Dược phẩm/chế biến sinh học (ASME BPE, CIP/SIP) | C22 | Được chứng nhận theo ASME BPE; C276 thì không |
| Khí chua (NACE MR0175 / ISO 15156) | Cả hai đều chấp nhận được | Bản ghi đường xuống dài C276; Mặt trên ưa thích của C22 |
| Dịch vụ giảm axit-nhạy cảm với ngân sách, đã được chứng minh | C276 | Rẻ hơn 15–25% so với C22 ở dạng tương đương |
| Nguy cơ ăn mòn vùng hàn-trong môi trường oxy hóa, không thể có PWHT | C22 | Được thiết kế để chống lại lượng mưa HAZ; có thể hàn được như-được hàn |
C22 là hợp kim-phổ rộng hơn, được cải tiến - chọn nó khi môi trường bị oxy hóa, hỗn hợp hoặc không thể đoán trước; C276 vẫn là hợp kim tham chiếu cho dịch vụ-axit khử thuần túy và dành cho các dự án có lịch sử cung cấp lâu hơn và chi phí thấp hơn.
Hastelloy C276 là gì?
Hastelloy C22 (UNS N06022): Hợp kim vonfram niken-crom-molybdenum-được Haynes International giới thiệu vào những năm 1980, được phát triển đặc biệt để thu hẹp khoảng trống mà C276 để lại trong môi trường oxy hóa và trong các vùng bị ảnh hưởng nhiệt-của mối hàn. Crom được nâng lên ~22% và cacbon được siết chặt hơn, tạo cho nó một lớp vỏ ăn mòn rộng hơn bất kỳ hợp kim nào thuộc họ C{10}}trước đây.
Các dạng phổ biến: tấm/tấm (ASTM B575), ống/ống liền mạch (B622), ống hàn (B619/B626), thanh (B574), bao gồm cả vật rèn. mặt bích (B564), phụ kiện (B366).
DIN 2.4602 (NiCr21Mo14W), JIS NW 6022, GB NS3308.
Hastelloy C22 là gì?
Hastelloy C276 (UNS N10276): Sản phẩm chính của dòng C-từ những năm 1960 và vẫn là hợp kim niken chống ăn mòn-được lưu trữ rộng rãi nhất trên thế giới. Công thức của nó - ~57% Ni, ~16% Cr, ~16% Mo, ~4% W - được tối ưu hóa để chống lại axit khử và chống ăn mòn cục bộ do clorua{12}}gây ra. Dữ liệu dịch vụ tồn tại trong nhiều thập kỷ về xử lý hóa chất, FGD, tẩy bột giấy và dầu khí chua.
Các tiêu chuẩn mẫu-của sản phẩm tương tự như C22: tấm B575, ống liền mạch B622, ống hàn B619/B626, thanh B574, vật rèn B564, phụ kiện B366.
DIN 2.4819 (NiMo16Cr15W), JIS NW 0276, GB NS334.
Hastelloy C22 và C276: Thành phần hóa học
| Yếu tố | C22 (N06022) % | C276 (N10276) % |
| Niken (Ni) | Số dư (~56) | Số dư (~57) |
| Crom (Cr) | 20.0–22.5 | 14.5–16.5 |
| Molypden (Mo) | 12.5–14.5 | 15.0–17.0 |
| Vonfram (W) | 2.5–3.5 | 3.0–4.5 |
| Sắt (Fe) | 2.0–6.0 | 4.0–7.0 |
| Coban (Co) | Nhỏ hơn hoặc bằng 2,5 | Nhỏ hơn hoặc bằng 2,5 |
| Cacbon (C) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,015 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,010 |
| Mangan (Mn) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50 | Nhỏ hơn hoặc bằng 1,00 |
| Silic (Si) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,08 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,08 |
| Vanadi (V) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,35 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,35 |
C22 mang nhiều crom hơn khoảng 6 điểm phần trăm (20–22,5% so với 14,5–16,5%) và ít molypden hơn 2–3 điểm (12,5–14,5% so với 15–17%). Crom thúc đẩy khả năng kháng axit-oxy hóa; truyền động molypden và vonfram làm giảm{14}}khả năng kháng axit.
Hastelloy C22 và C276: Tính chất cơ học
| Thuộc tính (tấm ASTM B575, tối thiểu) | C22 (N06022) | C276 (N10276) |
| Độ bền kéo (MPa) | 690 (phút) | 690 (phút) |
| Cường độ năng suất, bù 0,2% (MPa) | 310 (phút) | 283 (phút) |
| Độ giãn dài (%) | 45 (phút) | 40 (phút) |
| Độ cứng (HRB) | Nhỏ hơn hoặc bằng 100 | Nhỏ hơn hoặc bằng 100 |
| Mật độ (g/cm³) | 8.69 | 8.89 |
| Phạm vi nóng chảy (độ) | 1357–1400 | 1325–1370 |
| Mô đun đàn hồi (GPa) | ~206 | ~205 |
| Nhiệt độ thiết kế ASME tối đa (độ) | ~677 (1250 độ F) | ~677 (1250 độ F) |
Về mặt cơ học, C22 và C276 gần như là cặp song sinh - độ bền kéo tối thiểu giống hệt nhau ở mức 690 MPa và năng suất tối thiểu của C22 cao hơn một chút (310 so với 283 MPa). Không hợp kim nào được chọn hơn hợp kim kia vì sức mạnh.
Hastelloy C22 vs C276: Chống ăn mòn
| Môi trường | C22 (N06022) | C276 (N10276) | Người chiến thắng |
| Axit clohydric, nóng và tinh khiết (khử, không có chất oxy hóa) | Rất tốt đến ~60 độ tùy thuộc vào nồng độ | Tuyệt vời đến nhiệt độ/nồng độ cao hơn | C276 |
| Axit sulfuric, loãng (có tính khử) | Tốt-rất tốt | Rất tốt | C276 (nhẹ) |
| Axit sunfuric với các chất ô nhiễm oxy hóa | Rất tốt | Tốt | C22 |
| Axit nitric, oxy hóa | Xuất sắc | Tốt | C22 |
| Axit hỗn hợp (HNO₃ + HCl, loại cường thủy-) | Xuất sắc | Tốt | C22 |
| Dung dịch clorua sắt / clorua cupric | Xuất sắc | Tốt | C22 |
| Khí clo ướt, hypoclorit, ClO₂ | Xuất sắc | Xuất sắc (kỷ lục trường dài) | Tie - C22 được ưa chuộng trong dịch vụ oxy hóa clorua |
| Rỗng/kẽ hở nước biển - | Xuất sắc (CPT cao hơn) | Tuyệt vời (mạnh hơn trong các kẽ hở chật hẹp) | Vùng bắn tung tóe C22 / Khe sâu C276 |
| Ngưng tụ khử lưu huỳnh khí thải (SO₂/HCl) | Xuất sắc | Xuất sắc | C22 trong vùng oxy hóa; C276 trong vùng khử |
| Acetic/formic (axit hữu cơ) | Xuất sắc | Xuất sắc | Cà vạt |
| Ăn da (NaOH), nhiệt độ cao | Tốt | Tốt | Cà vạt |
| Quá trình oxy hóa ở nhiệt độ-cao (không khí, ~650 độ ) | Rất tốt | Tốt | C22 |
Trong môi trường oxy hóa và axit hỗn hợp, C22 tồn tại lâu hơn C276; trong các axit khử nguyên chất như axit clohydric nóng, C276 là hợp kim tốt hơn.
Hastelloy C22 so với C276: Giá
| Thành phần chi phí | C22 (N06022) | C276 (N10276) |
| Tấm, 6–12 mm (USD/kg, giữa năm 2026) | 45–65 | 38–55 |
| Tấm, 2 mm (USD/kg) | 55–70 | 45–60 |
| Ống liền mạch, Sch 40 (USD/kg) | 68–95 | 55–80 |
| Thanh/thanh tròn (USD/kg) | 48–65 | 38–55 |
| Phụ kiện/mặt bích (USD/kg) | 75–110+ | 60–95+ |
| Tấm nội địa Trung Quốc (CNY/kg, giữa năm 2026) | ~320–420 | ~280–380 |
| Nâng cao chứng nhận (EN 10204 3.1/3.2, NACE) | +10–30% | +10–30% |
| Chỉ số chi phí tương đối (tấm C276=1.0) | ~1.15–1.25 | 1 |
C22 có giá cao hơn khoảng 15–25% so với C276 ở dạng sản phẩm tương đương - khoảng 45–65 USD/kg so với 38–55 USD/kg đối với dạng tấm vào giữa năm 2026. Phí bảo hiểm đến từ hàm lượng crom cao hơn, cửa sổ thành phần chặt chẽ hơn và khối lượng sản xuất nhỏ hơn.
Hastelloy C22 vs C276: Lựa chọn ứng dụng thực tế
Trong thực tế, C22 thắng khi dòng oxy hóa hoặc dao động giữa quá trình oxy hóa và khử, và C276 thắng khi dịch vụ là axit khử được ghi nhận.
Ứng dụng 1: Máy lọc khử lưu huỳnh khí thải (FGD)
Vấn đề: Bùn hấp thụ đang khử (SO₂, clorua, độ pH thấp), nhưng ống thoát, bộ hâm nóng và ống khói{0}}các vùng khí bị oxy hóa khi nước ngưng tụ gặp không khí.
Khuyến nghị: C22 cho ống dẫn đầu ra, ống hâm nóng và bộ giảm chấn; C276 (hoặc thậm chí C22) cho vòng hấp thụ khử.
Lý do: C22 được phát triển một phần cho nhiệm vụ chính xác này - ngưng tụ FGD oxy hóa là sân nhà của nó và hàn-tính toàn vẹn của vùng như-các vật liệu hàn trong chế tạo tường mỏng-lớn.
Ứng dụng 2: Dây chuyền tái sinh/tẩy axit clohydric
Vấn đề: HCl nóng, không có không khí-ở nồng độ 15–30%, không bị nhiễm sắt.
Khuyến nghị: C276.
Lý do: Axit khử nguyên chất chính xác là nơi mà Mo cao hơn của C276 mang lại lợi ích. C22 hoạt động trong điều kiện ôn hòa hơn, nhưng ở phần trên cùng của lớp vỏ nhiệt độ/nồng độ HCl, C276 cho tốc độ ăn mòn thấp hơn - và nếu axit thực sự tinh khiết và nóng, B3 (N10675) sẽ đánh bại cả hai.
Ứng dụng 3: Đường ống ngoài khơi xử lý nước biển có bơm clo
Vấn đề:-vùng bắn tung tóe và nước biển đã được khử trùng bằng clo bằng việc định lượng chất diệt khuẩn oxy hóa không liên tục.
Khuyến nghị: C22.
Lý do: Lượng crom cao hơn khiến C22 có nhiệt độ rỗ tới hạn cao hơn trong nước biển ấm có clo và sự dao động oxy hóa của chất diệt khuẩn có lợi cho màng thụ động của nó. Ở những kẽ hở sâu, nóng, chật hẹp (ví dụ: đầu nối dưới biển, dụng cụ hạ cấp), lợi thế về molypden và hồ sơ hoạt động lâu dài của C276 thường khiến nó trở thành lựa chọn hàng đầu.

Ứng dụng 4: Thiết bị đầu giếng và lỗ khoan khí chua (NACE MR0175)
Bài toán: H₂S + clorua + CO₂ ở nhiệt độ và áp suất cao.
Đề xuất: C276 cho các bộ phận đầu giếng có nhiệt độ thấp/{1}}có nhiệt độ cao; C22 ngày càng tăng ở bề mặt nơi xuất hiện chất lỏng oxy hóa hoàn thiện và nước muối hỗn hợp.
Lý do: Cả hai đều tuân thủ NACE MR0175/ISO 15156 đối với dịch vụ chua. C276 có hồ sơ theo dõi lỗ khoan dài hơn và là mặc định trong nhiều sơ đồ hoàn thiện; Vỏ rộng hơn của C22 phù hợp với môi trường phun hóa chất-trên cùng.
Sản phẩm liên quan

Câu hỏi thường gặp:
1. Hastelloy C22 có tốt hơn C276 không?
Không có người chiến thắng chung. C22 chống lại quá trình oxy hóa và hỗn hợp axit tốt hơn và có phạm vi ăn mòn tổng thể rộng hơn; C276 vẫn hoạt động tốt hơn trong các axit khử tinh khiết như axit clohydric nóng và có giá thấp hơn 15–25%. Chọn theo hóa chất dịch vụ, không theo danh tiếng.
2. C22 và C276 chênh lệch giá bao nhiêu?
C22 thường cao hơn 15–25% ở dạng sản phẩm tương đương - vào giữa năm 2026, giá tấm là khoảng 45–65 USD/kg đối với C22 so với 38–55 USD/kg đối với C276.
3. C22 có thể thay thế C276 được không?
Giới hạn. C22 thay thế C276 trong hầu hết các dịch vụ axit-oxy hóa và hỗn hợp và thường là lựa chọn an toàn hơn khi chưa xác định được thành phần hóa học. Nhưng trong axit clohydric khử nóng, tinh khiết, C276 (hoặc B3) cho tỷ lệ ăn mòn thấp hơn, đồng thời lượng tồn kho sẵn có và hồ sơ theo dõi 60 năm của C276 khiến nó trở thành mặc định trong dịch vụ khử đã được chứng minh.
4. Axit clohydric nào tốt hơn?
C276. Hàm lượng molypden cao hơn (15–17% so với 12,5–14,5%) của C22 mang lại tốc độ ăn mòn thấp hơn trong HCl nóng, tinh khiết. Nếu axit rất nóng và hoàn toàn không có chất oxy hóa thì Hastelloy B3 hoạt động tốt hơn cả - và nếu có mặt ion sắt thì C22 thực sự an toàn hơn trong hai loại C{10}}.
5. Sự khác biệt giữa UNS N06022 và UNS N10276 là gì?
N06022 là C22: ~22% crom, ~13,5% molypden - được tối ưu hóa cho quá trình oxy hóa và hỗn hợp axit. N10276 là C276: ~16% crom, ~16% molypden - được tối ưu hóa để giảm axit và ăn mòn cục bộ. Việc buôn bán crom-cho-molypden là toàn bộ câu chuyện.
6. Nhiệt độ sử dụng tối đa của C22 và C276 là bao nhiêu?
Giới hạn thiết kế mã ASME giới hạn ở khoảng 677 độ (1250 độ F). Không nên thấy hoạt động-dài hạn trong phạm vi 538–760 độ, trong đó kết tủa pha-thứ cấp có thể làm giòn hợp kim và cắt giảm khả năng chống ăn mòn. Đối với nhiệm vụ duy trì ở mức trên ~650 độ, hãy chọn loại hợp kim khác.
7. Tại sao C22 lại đắt hơn C276?
C22 mang nhiều crom hơn, yêu cầu cửa sổ thành phần chặt chẽ hơn và kiểm soát sản xuất chặt chẽ hơn và được sản xuất với khối lượng nhỏ hơn so với C276 phổ biến. Khi giá molypden tăng vọt, khoảng cách được thu hẹp vì C276 mang nhiều Mo đắt tiền hơn.
8. Phương pháp nào tốt hơn cho quá trình khử lưu huỳnh trong khí thải (FGD)?
C22 là sự lựa chọn cho các khu vực ống thoát khí oxy hóa, thiết bị hâm nóng và ống khói-; C276 (hoặc C22) xử lý vòng bùn hấp thụ khử. C22 được phát triển một phần cho ngưng tụ oxy hóa FGD và hoạt động tốt nhất khi khí chuyển sang oxy hóa.
9. Cái nào có khả năng chống rỗ tốt hơn, C22 hay C276?
Cả hai đều đặc biệt. Crôm cao hơn của C22 mang lại nhiệt độ rỗ tới hạn cao hơn trong dịch vụ oxy hóa clorua (vùng bắn tung tóe, nước biển được khử trùng bằng clo); Lượng molypden cao hơn của C276 mạnh hơn một chút ở các kẽ hở nóng và chật. Dịch vụ nước biển thông thường cũng sẽ không hoạt động như dịch vụ siêu song công.
10. C22 và C276 có tương đương với tiêu chuẩn nào không (DIN, JIS, GB)?
C22 là DIN 2.4602/NiCr21Mo14W, JIS NW 6022, GB NS3308. C276 là DIN 2.4819 / NiMo16Cr15W, JIS NW 0276, GB NS334. Các ký hiệu khác nhau liên quan đến cùng một hợp kim, nhưng các số UNS N06022 và N10276 là cách đặt hàng rõ ràng.
11. Hợp kim nào mạnh hơn, C22 hay C276?
Họ thực sự bình đẳng. Độ bền kéo tối thiểu là 690 MPa cho cả hai (ASTM B575); Năng suất tối thiểu của C22 là 310 MPa so với 283 MPa của C276 và độ giãn dài tối thiểu của C22 cao hơn một chút (45% so với 40%). Không có lớp nào được chọn hơn lớp kia vì lý do cơ học.







